Đăng Ký Thành Viên Tìm Kiếm Bài mới Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Hướng Dẫn Đăng Bài Viết Chi Tiết

Hướng dẫn sử dụng I-Max IMax có bố cục và cách đăng tải bài viết khác tất cả các diễn đàn khác, mọi thành viên khi không nắm rõ hoặc có bất ký thắc mắc cũng như góp ý hãy vào đây

Mobile Apps Club

Chủ đề khác

Chủ đề Người Gởi Chuyên mục Trả lời Bài mới gửi
Cập nhật bộ icon đăng bài viết trên I-Max.VN Lion Hướng dẫn sử dụng I-Max 17 13-03-13 01:46 AM

User Tag List

Like Tree17Likes

Trả lời

LinkBack Ðiều Chỉnh Kiểu hiển thị
Đã đọc 05-12-12, 04:32 PM
Lion's Avatar
Administrator

Số bài: 153
Mentioned: 4 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 12 Post(s)
Default Hướng Dẫn Đăng Bài Viết Chi Tiết

Để có 1 bài post hoàn chỉnh là đúng quy định vui lòng các bạn bỏ ít phút xem qua nội dung được trình bày bên dưới. Tôi đánh giá rất cao việc làm này của bạn!

BƯỚC 1: Cách đặt tên cho tiêu đề bài viết và chọn chủ đề

Chủ Đề:
  • MF: mediafire.com
  • FS: fshare.vn
  • 4S: 4share.vn và cũng có thể dùng cho 4shared.com
  • MuLtI: là bài viết có 1 hoặc tất cả các link bên trên + 1 hoặc nhiều link khác.
  • Không chọn: để mặc định nếu bài viết của bạn không có bất kỳ link MF, FS hoặc 4S
Cách đặt tên tiêu đề bài viết:
Tên Phim - Năm Sản Xuất - Chất lượng và người/nhóm rip - Sub Việt/Phụ Đề/Thuyết Minh/HardSub hoặc softsub
-------
Mẫu: The Expendables 2 (2012) 1080p BluRay DTS x264-HDMaNiAcS (Subviet)
-------
Các bạn không được dùng dấu chấm thay cho khoảng cách ngay Tên Phim, Năm Sản Xuất phải dùng thống nhất dấu dùng ngoặc kép ( ), chất lượng và nhóm rip để dấu chấm và gạch ngang đều được, Sub Việt/Phụ Đề/Thuyết Minh/HardSub hoặc softsub nên để trong ngoặc kép ( ), nếu không có không cần thêm vào.
Các bài viết cũ bạn nào điều hành chuyên mục nào hoặc những staff có quyền edit tiều đề vui lòng edit dần để đồng bộ.

Chú Ý: Vì tên phim mỗi nơi dịch 1 kiểu khác nhau nên các bạn không nên thêm tên tiếng Việt vào tiêu đề làm gì cho mất thời gian quý giá của bạn.

BƯỚC 2: Tôi xin giới thiệu những điều cần biết trước khi đăng 1 bài viết.
Poster đầu bài viết:

Để có poster đầu bài như vậy khi đăng bài các bạn sẽ thấy chức năng như hình dưới đây:

YouTube ID:
Khi bạn xem video tren YouTube.com thi đường dẫn có thể là:
YouTube ID chính là đoạn tôi đã tô đỏ và in đậm.
Nhấn vào trong thanh công cụ viết bài, diễn YouTube ID vô giữa bạn sẽ có kết qua như hình bên dưới là đúng.

IMDB ID:
Đường dẫn của IMDB.com khi bạn tìm hoặc xem đánh giá 1 phim có thể là:
IMDB ID chính là đoạn tôi đã tô đỏ và in đậm.
Nhấn vào trong thanh công cụ viết bài sau đó điền IMDB ID vô giữa thẻ IMDB các bạn sẽ được như hình dưới.

Thẻ Spoiler
Dùng để thu gọn nội dung 1 đoạn trích dẫn, nội dung mà nó là đoạn chữ dài. Các bạn không được dùng thẻ này để bao một thẻ khác vào bên trong, vì như thế nó sẽ làm vỡ bố cục.
Để dùng thẻ này trên thanh công cụ viết bài chọn sau đó đưa nội dung vô giữa. Xem hình dưới:

Và bên dưới là kết quả đạt được:
Spoiler

Các thẻ khác:
Cũng như vậy đối với link download các bạn phải dùng thẻ [code], một số bạn dùng thẻ [quote] là hoàn toàn sai và điều này bị cấm. Diễn đàn thống nhất một kiểu đăng bài nên làm chệch đi sẽ khiến các lần update kế tiếp diễn đàn sẽ tự xóa các bài đó của các bạn.

BƯỚC 3: Mẫu đăng bài viết chuẩn làm sẵn
Mẫu đang bài viết chuẩn các bạn có thể tải file đính kèm bên dưới về và sau đó chèn nội dung thay cho những dấu gạch ngang những nơi cần thiết. Đối với những cái không có bạn có thể thêm vô tùy ý, và xóa đi tùy ý.

Khi dùng file đính kèm bên dưới sẽ giúp bạn đỡ tốn thời gian và luôn luôn có được bài post chất lượng và ngăn nắp đúng yêu cầu của diễn đàn.
File kèm theo
Kiểu tập tin: txt Post.txt (1.3 KB, 31 lần tải)
Quảng Cáo - Rao Vặt Vũng Tàu

Đã đọc 05-12-12, 07:29 PM
Lion's Avatar
Administrator

Lightbulb Cách chọn poster trong bài viết

Đây là yêu cầu bắt buộc đối với các bạn khi chọn poster đăng lên IMax
Poster Đúng: khi các bạn dùng đăng lên poster đầu bài viết và poster lớn trong bài:
Dành cho các bài viết trong nằm trong chuyên mục con của: High Quality Box

Với những phim mới hoặc cũ nhưng chưa có poster HD, Bluray thì các bạn có thể dùng tạm poster như trong chuyên mục Normal Quality Box và sửa lại khi đã tìm thấy cái thay thế.

Dành cho các bài viết trong nằm trong chuyên mục con của: Normal Quality Box

Poster Sai: bạn không nên dùng những mẫu bên dưới trên diễn đàn vì nó sẽ làm xấu toàn bộ bố cục bài viết, đã chọn xin hãy chọn cho đáng công sức đã bỏ ra.

Mọi thành viên đăng bài trước đã có gắng để làm việc thật hiệu quả và mang lại kết quả rất tốt như bây giờ, nên tôi mong các bạn khi đăng bài trên diễn đàn cũng vậy. Chúng ta cũng mang đến một trải nghiệm tốt nhất cho người xem, đừng chạy theo thành tích.
NVB and angel_of_dead like this.
Đã đọc 05-12-12, 07:57 PM
Lion's Avatar
Administrator

Default Screenshot thế nào cho đúng, lý do?

Screenshot trong IMax bắt buộc phải là hình chụp từ file phim mà bạn đăng trong bài, từ kích thước cho đến chất lượng hình ảnh.

Việc này nhằm mục đích giúp người xem đánh giá được chất lượng bản encode mình tải về có sự khác biệt gì với các bản encode của các nhóm khác từ màu sác, độ sáng, độ trong và viền ...v.v.v Nên việc bạn resize lại hoặc copy của bài khác vào là hoàn toàn sai và bị cấm.

Nếu bạn đã dùng Media Player Classic để xem phim, thì phím tắt để chụp hình chính là:
  • Alt + I
Bạn chỉ việc up hình đó lên những host file nào cho phép và không tự resize lại ảnh của bạn.
Tôi đã dùng dịch vụ của photobucket.com để up hình nhưng sau đó phát hiện tại đây tự resize hình của tôi up từ 1280 về 1024.

Bạn nên check lại khi post bài để tránh trường hợp bị xóa do lỗi từ bên thứ 3.
Screenshot thể hiện trong bài viết phải là hình bạn up (direct link), không nên dùng hình thumb do nơi up hình tạo ra các kích thước khác nhau (một số nơi up hình sẽ như vậy)

Tôi đang dùng imgur.com và thấy khá tốt, không tự resize hình và giữ nguyên chất lượng hình bạn up lên. bạn vào www.imgur.com sau đó đăng ký 1 tài khoản là có thể upload thoải mái rồi.
NVB and titi like this.
Đã đọc 05-12-12, 07:57 PM
Lion's Avatar
Administrator

Default Yêu cầu trách nhiệm đối với những bài mình đã viết

Ngoài những yêu cầu nhỏ mà tôi đã viết kèm hướng dẫn bên trên, tôi rất tôn trọng người xem dù họ không phải là thành viên của diễn đàn. Và tôi cũng từng có thời gian rất cảm thấy bất mãn khi chưa có diễn đàn I-Max hoạt động, khi đó tôi có tìm tải phim tại nhiêu diễn đàn lớn nhỏ khác nhau.

Nhưng rất nhiều chủ bài viết không quan tâm và chịu trách nhiệm với bài viết của mình, bài viết thì còn nhưng link thì bị xóa hoặc lỗi mất rồi. Nếu bài của bạn như vậy sẽ bị xóa và nếu bạn bị nhiều lần, các thành viên khác đã có ý kiến qua nhưng vẫn bị bạn bỏ hoang thì Mod trong diễn đàn sẽ xóa toàn bộ bài viết của bạn, là toàn bộ đấy.

Nhưng nếu bài của bạn mất link hoặc bạn không có thời gian reupload vui lòng dùng chức năng xóa tạm nằm ngay chỗ Article Tools trong bài viết, nhấn vào đó bạn sẽ biết làm gì tiếp theo. Khi như vậy thành viên khác sẽ không còn thấy nội dung nữa, và BQT sẽ dễ dàng trong việc liệt kê và loại bỏ nó.

Hãy tải phim lên nhưng nơi mà bất cứ ai cũng tài về được:
Không phải bất kỳ Host file nào bạn up phim lên đều chấp nhận cho mọi quốc gia downloads. Ví dụ như: epicshare.net
Tôi tải phim từ đây luôn bị: Downloads are disabled for your country: VN
NVB likes this.
Đã đọc 05-12-12, 08:24 PM
Lion's Avatar
Administrator

Default Ðề: Cách Đang Bài Viết tại I-Max

Hôm nay nhận được tin nhắn của 1 thành viên viết khá dài, sau khi đọc xong thì trong lúc công việc bạn rộn dịp cuối năm nhưng tôi cũng có gắng hoàn thành bài hướng dẫn và tiêu chí đăng bài này.

Trong đó thành viên đấy có nói với tôi một vấn đề nội dung như sau, xin được copy lại toàn bộ cho các bạn cùng xem.

Spoiler

Do tôi biết nhiều bạn cũng có ý nghĩ tương đồng như vậy vì chính tôi lúc trước thình thoảng cũng muốn share vài dvd hay mình có cho các bạn khác trên những cộng đồng phim ảnh.

Do đây là tâm huyết không phải của một cá thể, một nhóm mà là cả một cộng đồng có sở thich xem và nghe. Một nơi không có tiêu chuẩn riêng của mình thì đọng lại trong các bạn cũng không có gì, tôi muốn mang đến cho các bạn những bài viết chất lượng nhất. Mang cho các bạn, những người tìm phim để tải về cảm giác mãn nguyện nhất, sung sướng nhất và dễ dàng nhất mà tôi có thể làm được cũng như các bạn khác đã và đang làm rất tốt.

Sau vài lời ngắn gọn như vậy hy vọng các bạn hiểu được những gì mà IMax luôn cố gắng hoàn thiện (dù không còn link mediafire như ngày xưa do mediafire xóa file và tài khoản chỉ trong 24h)

Việc post bài bị kiểm duyệt thì sau 1 số bài viết đầu tiên các bạn có thể đăng mà không lọt vào danh sách này nữa. Đây là hệ thồng chống spam quảng cáo và những bài viết nội dung có hại của Akismet.com Một ngày IMax nhận được hơn 150 bài spam quảng cáo nên phải dùng hệ thống này để sàng lọc tự động và kiểm duyệt bằng tay đối với bài viết bị dánh dấu bởi Akismet. Bài viết không bị đánh dấu thì sẽ trực tiếp được đăng lên luôn.

Và BQT luôn kiểm tra 3 lần một ngày để duyệt nếu bài của bạn có từ hoặc kụm từ bị đánh dấu do Akismet không phải lúc nào cũng đúng. Nên bạn hãy thông cảm.
NVB and skyblue1993 like this.
Đã đọc 05-12-12, 10:21 PM
NVB's Avatar
NVB NVB không có trong diễn đàn.
Upload Team

Số bài: 215
Mentioned: 3 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
Default Ðề: Cách Đang Bài Viết tại I-Max

Bạn gì đó viết tin nhắn khá dài ở trên, bạn hãy gửi tin nhắn cho tôi, tôi sẽ chỉ bạn cách post bài không hơn 5 phút/bài (ko tính tg upload), và chắc chắn bạn sẽ làm đc.

Đã đọc 06-12-12, 07:34 AM
thanhxuht87's Avatar
Member

Số bài: 68
Mentioned: 1 Post(s)
Quoted: 2 Post(s)
Default Ðề: Hướng Dẫn Đăng Bài Viết Chi Tiết

Ai có thắc mắc hay gặp khó khăn trong việc post bài có thể PM Y!M mình : be_yeu_dai_kho_87. Mình sẽ cố gắng giải đáp và hướng dẫn cho các bạn 1 cách cụ thể và tận tình nhất
donotloveme and cuongtrang like this.
Đã đọc 04-01-13, 09:26 PM
Junior Member

Số bài: 5
Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 1 Post(s)

MÌnh thấy bên kst.vn họ up link torrent seed rất nhanh sao i-max mình không học tập hở các bạn?
Đã đọc 08-01-13, 11:00 PM
phuc_0072000's Avatar
Moderator

Số bài: 224
Mentioned: 1 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)

Đọc xong hướng dẫn của a Lion có lẽ mình phải sửa lại một số thứ @@
Trích:
MÌnh thấy bên kst.vn họ up link torrent seed rất nhanh sao i-max mình không học tập hở các bạn?
i-max không phải trang chia sẽ torent nha bạn .

thay đổi nội dung bởi: phuc_0072000, 08-01-13 lúc 11:08 PM.
Đã đọc 23-05-13, 08:53 AM
Member

Số bài: 67
Mentioned: 2 Post(s)
Quoted: 2 Post(s)

Không tải đc Mau Post Bai IMax.txt anh ơi
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh
Kiểu hiển thị